सहा वर्षांत मोदीजींच्या भाजपला १९ झटके; म्हणून मागील चार महिन्यातही चौघेजण झाले बाजूला..!

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांची लोकप्रियता वेळोवेळी कमी-जास्त होते. तरीही कोणत्याही निवडणुकीत यश मिळवण्यासाठी जनभावनेला हात घालून विजय खेचून घेण्यात मोदींसह गृहमंत्री अमितशाह यांचा हातखंडा आहे. मात्र, त्याच मोदींच्या भाजपची मागील सहा वर्षांत तब्बल १९ राजकीय पक्षांनी साथ सोडली आहे.

एनडीटीव्ही इंडिया यांनी यावर खास बातमी प्रसिद्ध केली आहे. त्यात म्हटले आहे की, मागील फ़क़्त चार महिन्यात ४ राजकीय पक्षांनी मोदी सरकारच्या मनमानी कारभाराला कंटाळून साथ सोडली आहे. शेतकरी आंदोलन आणि इतर मुद्द्यांवरून या राजकीय पक्षांनी मोदींची साथ सोडून दिली आहे.

शेतकरी आंदोलनाच्या मुद्द्यावर केंद्र सरकारच्या नरेंद्र मोदी सरकारने घेतलेल्या भूमिकेमुळे संतप्त झालेल्या नॅशनल डेमोक्रॅटिक पार्टीने (आरएलपी) शनिवारी राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीतून (एनडीए) राजीनामा दिला आहे. खुद्द आरएलपीचे अध्यक्ष हनुमानप्रसाद बेनिवाल यांनी ही घोषणा केली. गेल्या चार महिन्यांत एनडीएमधून बाहेर पडणारा हा चौथा पक्ष आहे. यापूर्वी सप्टेंबर महिन्यात भाजपचे सर्वात जुने भागीदार शिरोमणी अकाली दलाने शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर एनडीए सोडली होती. मोदी सरकारमधील मंत्री हरसिमरत कौर यांनी शेतकऱ्यांच्या मुद्द्यावरून राजीनामा दिला.

ऑक्टोबर महिन्यात पीसी थॉमस यांच्या नेतृत्वाखालील केरळ काँग्रेसही एनडीएमधून बाहेर पडली. डिसेंबरपर्यंत आसाममधील बोडोलँड पीपल्स फ्रंटही एनडीएमधून बाहेर पडला. २०१४ च्या तुलनेत एनडीएकडे आता फक्त १६ पक्ष आहेत. मात्र, गेल्या काही वर्षांत काही पक्षांनी एनडीएमध्ये प्रवेश केला आहे. अशा पार्ट्यांमध्ये जीतन राम मांझींचा हम, मुकेश साहनीयांचा बिहारचा व्हीआयपी यांचा समावेश आहे. त्याचप्रमाणे आसाममध्ये प्रमोद बोरो यांचा पक्ष युनायटेड पीपल्स पार्टीने अलीकडेच बीटीसीच्या निवडणुकीनंतर भाजपशी हातमिळवणी केली आहे.

२०१४ च्या लोकसभा निवडणुकीत भाजपने सार्वत्रिक निवडणुकीत मोठा विजय मिळवला होता. एनडीएने मोठी युती केली होती, पण हळूहळू त्याचे मित्रपक्ष त्यापासून लपून बसले होते. लोकसभा निवडणुकीनंतर काही महिन्यांनी कुलदीप विष्णोई यांनी एनडीएला निरोप दिला होता. २०१४ मध्ये तामिळनाडूच्या एमडीडीएमकेनेही भाजप तामिळींविरुद्ध काम करत असल्याचा आरोप करत एनडीए सोडली होती. त्यानंतर तामिळनाडू निवडणुकीपूर्वी २०१६ मध्ये आणखी दोन पक्षांनी (डीएमडीके, रामदौसचे पीएमके) भाजप सोडले होते.

आंध्र प्रदेशात अभिनेते पवन कल्याण यांचा पक्ष जनसेना यांनीही २०१४ मध्ये भाजप सोडला होता. पुढे २०१६ मध्ये केरळच्या क्रांतिकारी समाजवादी पक्षानेही भाजपमध्ये प्रवेश केला. २०१७ मध्ये महाराष्ट्रातील स्वाभीमान पक्ष नावाचा पक्ष मोदी सरकार हा शेतकऱ्यांचा विरोध असल्याचा आरोप करून एनडीएपासून विभक्त झाला. नागालँडमध्ये नागा पीपल्स फ्रंट, जीतन राम मांझी यांचा बिहारमधील हम यांनीही युती सोडली. मात्र, २०२० च्या बिहार विधानसभा निवडणुकीपूर्वी मांझी आणि साहनी एनडीएत परतले आहेत.

मार्च २०१८ मध्ये आपला मोठा मित्र तेलुगू देसम निघून गेल्यावर एनडीएला मोठा धक्का बसला. मोदी सरकार आंध्र प्रदेशला विशेष दर्जा देत नसल्याचा आरोप पक्षाचे प्रमुख चंद्राबाबू नायडू यांनी केला होता. त्या वर्षाच्या उत्तरार्धात पश्चिम बंगालमध्ये भाजपचा मित्रपक्ष गोरखा जनमुक्ती मोर्चाही शिवसेनेतून बाहेर पडला. यंदा कर्नाटक प्रज्ञानवथ पक्षानेही एनडीएपेक्षा वेगळा मार्ग अवलंबला. २०१९ च्या लोकसभा निवडणुकीपूर्वी मोदी सरकारमधील मंत्री उपेंद्र कुशवाह यांनीही एनडीए सोडली. उत्तर प्रदेशात ओमप्रकाश राजभर यांचा पक्ष सुहेल्देव भारतीय समाज पक्षानेही लोकसभा निवडणुकीपूर्वी एनडीए आणि योगी मंत्रिमंडळातून बाहेर पडले होते.

२०१८ मध्ये खुद्द भाजप जम्मू-काश्मीरमधील मेहबूबा मुफ्ती यांच्या सामान्य सरकारपासून वेगळा झाला. त्यामुळे पीडीपीही शिवसेनेपासून वेगळा झाला. २०१९ च्या महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीनंतर मुख्यमंत्र्यांच्या मुद्द्यावर भाजपचा ३० वर्षांचा मित्रपक्ष असलेल्या शिवसैनिकांनी एनडीएची युती सोडून विरोधी काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेससोबत सरकार स्थापन केले.

संपादन : सचिन पाटील

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here