म्हणून ‘त्या’ राजांची 422 हेक्टर जमीन होणार जप्त; पहा किती कोटींची आहे ही जमीन..!

1961 मध्ये सीलिंग कायदा करण्यात आला. कायदा झाल्यानंतर कुटुंबाला १५ एकरपेक्षा जास्त सिंचन जमीन घेण्याचा अधिकार नाही. निर्सिंचन नसलेल्या जमिनीच्या बाबतीत ही एकर जमीन १८ एकरपर्यंत वाढू शकते. याच कायद्याच्या आधाराने एका राजाची जमीन जप्त करण्याची कार्यवाही केली जाणार आहे.

राजा आमीर मोहम्मद खान आणि त्यांच्या कुटुंबातील सदस्य यांची जमीन उत्तरप्रदेश राज्यातील बाराबनपूर, सीतापूर आणि लखीमपूर येथे आहे. उच्च न्यायालयाच्या मार्गदर्शक तत्त्वांच्या आधारे एडीएम प्रशासनाच्या न्यायालयात होल्डिंग बॉर्डर प्लांटेशन अॅक्ट 1960 च्या कलम (2) अंतर्गत सरकार विरुद्ध राजा मोहम्मद आमीर अहमद खान यांची सुनावणी 2007 पासून सुरू होती. त्यात अनेकदा महासून विभागाने अडथळे आणून जमीन जप्तीची कार्यवाही लांबवली. मात्र, अखेरीस न्यायालयाच्या आदेशाने ही कार्यवाही सुरू झाली आहे.

आता सीलिंग कायद्यांतर्गत आमीर मोहम्मद खान आणि त्याच्या कुटुंबातील सदस्यांची सुमारे 421 कोटी रुपयांची जमीन जप्त करण्यात येणार आहे. सीतापूर, बाराबनपूर आणि लखीमपूर खिरी येथील 422 हेक्टर जमीन सरकार ताब्यात घेणार आहे. त्यासाठी एडीएम प्रशासनाच्या न्यायालयाने तिन्ही जिल्ह्यांच्या डीएमला सूचना दिल्या आहेत.

१९५७ साली या राजाने भारताचे नागरिकत्व सोडून पाकिस्तानात जाणे पसंत केले. त्यांची काही कुटुंबे भारतात राहिली आणि बाकीची कुटुंबे पाकिस्तानात गेली. संरक्षण कायदा 1962 अंतर्गत सरकारने पाकिस्तानातील राजाच्या कुटुंबाची मालमत्ता त्याच्या संरक्षणाखाली शत्रूची मालमत्ता म्हणून घोषित केली. 1973 साली त्यांचा मुलगा राजा मोहम्मद आमीर मोहम्मद खान याने मालमत्तेवर हक्क सांगितला आणि खटला सुरू झाला. 2010 मध्ये सरकारने शत्रूच्या मालमत्ता कायद्यात सुधारणा केली आणि राजाची सर्व मालमत्ता कस्टोडियनकडे गेली. 7 जानेवारी 2016 रोजी सर्वोच्च न्यायालयाने नवा अध्यादेश आला तेव्हा शत्रूच्या मालमत्तेच्या विक्रीवर बंदी घातली होती.

इराक, पाकिस्तान आणि इतर देशांमध्येही राजाची मालमत्ता आहे. उत्तराखंडमध्येही त्यांच्या 396 मालमत्तांचे मूल्यांकन करण्यात आले आहे. ऑक्टोबर 2006 मध्ये अधिकृत मूल्यांकनानुसार त्यांच्या मालमत्तेची किंमत सुमारे 50 हजार कोटी रुपये होती.

संपादन : सचिन मोहन चोभे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here