बाबो… ‘या’ 7 शेअर्सने तर झुनझुनवालांनाही दिला झटका; झालेला तोटा पाहून बसेल धक्का

मुंबई :

शेअर मार्केटमध्ये झुनझुनवाला यांना बिगबुल म्हणून ओळखले जाते.  लोक त्यांच्या पोर्टफोलियो वर ध्यान ठेऊन असतात. ज्याचा लोकांना मोठा फायदा होतो. ज्येष्ठ गुंतवणूकदार राकेश झुनझुनवाला यांच्या पोर्टफोलिओमध्ये असे बरेच शेअर्स सामील आहेत ज्यांनी यावर्षी आतापर्यंत जोरदार कामगिरी केली आहे. त्याच वेळी, असेही काही शेअर्स आहेत जे २०२० मध्ये अंडरपरफॉर्मर राहिले आहेत. या शेअर्समध्ये यावर्षी गुंतवणूकदारांना निगेटिव रिटर्न मिळाला आहे. जाणून घेवूयात अशा शेअर्सविषयी :-

1)  अपटेक लिमिटेड :- 9% निगेटिव रिटर्न

यंदा अपटेक लिमिटेडने गुंतवणूकदारांना निगेटिव रिटर्न दिला आहे. स्टॉकमधील गुंतवणूकदारांना यावर्षी आतापर्यंत 9% निगेटिव रिटर्न मिळाला आहे. 1 जानेवारी रोजी 167 रुपये किंमतीचा हा शेअर 24 डिसेंबर रोजी व्यापारात 153 रुपयांवर पोहोचला. हे प्रति शेअर 14 रुपयांचे नुकसान आहे. इंडिया सिमेंटमध्ये राकेश झुनझुनवाला यांचा एकूण 21 टक्के हिस्सा आहे. झुनझुनवाला यांनी इंडिया सिमेंटचे एकूण 9,668,840 शेअर्स खरेदी केले आहेत. त्याचे एकूण मूल्य 152 कोटी आहे.

2)  VIP इंडस्ट्रीज :- 18% निगेटिव रिटर्न

व्हीआयपी इंडस्ट्रीजने यंदा गुंतवणूकदारांना निराश केले आहे. स्टॉकमधील गुंतवणूकदारांना यावर्षी आतापर्यंत 18 टक्के निगेटिव रिटर्न मिळाला आहे. 1 जानेवारी रोजी 429 रुपये किंमतीचा स्टॉक 24 डिसेंबर रोजी व्यापारात 350 रुपयांवर पोहोचला. प्रति शेअरचे 79 रुपयांचे नुकसान आहे. व्हीआयपी इंडस्ट्रीजमध्ये राकेश झुनझुनवालांचा एकूण 5.31 टक्के हिस्सा आहे. त्याने इंडिया सिमेंटचे एकूण 7,500,400 शेअर्स खरेदी केले आहेत. त्यांचे एकूण मूल्य 263 कोटी आहे.

  • करूर व्यासा बैंक :- 25% निगेटिव रिटर्न

करूर व्यासा बँकेनेही यंदा गुंतवणूकदारांनाही निराश केले आहे. स्टॉकमधील गुंतवणूकदारांना यावर्षी आतापर्यंत 25% निगेटिव रिटर्न मिळाला आहे. 1 जानेवारी रोजी ज्या शेअरची किंमत 60 रुपये होती, तो स्टॉक 24 डिसेंबर रोजी व्यापारात 45 रुपयांवर पोहोचला. प्रति शेअर 15 रुपयांचे नुकसान आहे.

राकेश झुनझुनवालांची करूर व्यासा बँकेत एकूण 4.5% हिस्सेदारी आहे. त्यांनी इंडिया सिमेंटचे एकूण 35,983,516 शेअर्स खरेदी केले आहेत. त्याचे एकूण मूल्य 166 कोटी आहे.

  • टाटा मोटर्स :- 4% निगेटिव रिटर्न

यावर्षी टाटा मोटर्सचे शेअर्स अंडरफॉर्मर्सही आहेत. 1 जानेवारी रोजी शेअर्सची किंमत 184 रुपये होती, जी 10 डिसेंबर रोजी 177 रुपयांवर व्यापार करीत होती. याचा अर्थ असा की यावर्षी हा साठा सुमारे 4 टक्क्यांनी खाली आला आहे.

टाटा मोटर्समध्ये राकेश झुनझुनवाला यांची सुमारे 1.29 टक्के हिस्सा आहे. कंपनीत त्यांचे जवळपास 40,000,000 शेअर्स आहेत. सध्याच्या किंमतीत या शेअर्सचे मूल्य सुमारे 715 कोटी आहे. तथापि, ब्रोकरेज हाऊस मोतीलाल ओसवाल यांनी 230 रुपयांच्या उद्दिष्टाने स्टॉकमध्ये गुंतवणूक करण्याचा सल्ला दिला आहे.

  • फेडरल बँक :- 27% निगेटिव रिटर्न

यावर्षी फेडरल बँकेत गुंतवणूकदारांचे पैसे बुडलेले आहेत. स्टॉकमधील गुंतवणूकदारांना यावर्षी आतापर्यंत 27 टक्के  निगेटिव रिटर्नमिळाला आहे. 1 जानेवारी रोजी बँकेच्या समभागाची किंमत 89 रुपये होती, 24 डिसेंबर रोजी तो व्यवहारात 65 रुपयांवर पोहोचला. प्रति शेअर 24 रुपयांचे नुकसान आहे.

फेडरल बँकेत राकेश झुनझुनवाला यांचा एकूण 2.71 टक्के हिस्सा आहे. त्यांनी इंडिया सिमेंटचे एकूण 53,221,060 शेअर्स खरेदी केले आहेत. त्याचे एकूण मूल्य 351 कोटी रुपये आहे.

  • इंडियन होटल्स :- 13% निगेटिव रिटर्न

यावर्षी इंडियन हॉटेल्सचे शेअर्स अंडरफॉर्मर्स आहेत. 1 जानेवारी रोजी शेअर्सची किंमत 144 रुपये होती, जी 10 डिसेंबर रोजी 128 रुपयांवर व्यापार करीत होती. म्हणजे यावर्षी शेअर्स 13 टक्क्यांनी खाली आले आहेत.

भारतीय हॉटेल्समध्ये राकेश झुनझुनवाला यांचा सुमारे 1.05 टक्के हिस्सा आहे. कंपनीत त्यांचे जवळपास 12500000 शेअर्स आहेत. सध्याच्या किंमतीत या शेअर्सचे मूल्य सुमारे 162 कोटी आहे. तथापि, ब्रोकरेज हाऊस शेयर खानने 155 रुपये तर आयआयएफएलने 140 रुपयांच्या उद्दिष्टाने स्टॉकमध्ये गुंतवणूक करण्याचा सल्ला दिला आहे.

  • डेल्टा कॉर्प :- 29% निगेटिव रिटर्न

यावर्षी डेल्टा कॉर्पच्या शेअर्सलाही निगेटिव रिटर्न मिळाला आहे. 1 जानेवारी रोजी शेअर्सची किंमत 195 रुपये होती, जी 10 डिसेंबर रोजी 151 रुपयांवर व्यापार करीत होती. याचा अर्थ असा आहे की या वर्षी हा साठा 29 टक्के कमी झाला आहे.

राकेश झुनझुनवालाकडे या कंपनीच जवळपास 7.49 टक्के हिस्सा आहे. कंपनीत त्याचे जवळपास 20,000,000 शेअर्स आहेत. सध्याच्या किंमतीत या शेअर्सचे मूल्य सुमारे 301 कोटी आहे.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here