ब्रिटननंतर आता ‘या’ देशानेही घेतला पेट्रोल-डिझेल गाड्यांच्या विक्रीबाबत घेतला हा मोठा निर्णय; ‘ही’ कंपनी आहे तंत्रज्ञान क्षेत्रात आघाडीवर

दिल्ली :

आजकाल प्रदूषणाचे तोटे आपल्याला थेट दिसत आहेत. पेट्रोल-डिझेलवर चालणाऱ्या गाड्यांच्या धुरामुळे मोठ्या प्रमाणात प्रदूषण होते. अशातच एका प्रगत असणाऱ्या ब्रिटन देशाने 2030 पासून पेट्रोल आणि डिझेलने चालणार्‍या नवीन मोटारींच्या विक्रीवर बंदी घालण्याचा निर्णय घेतला आहे. ब्रिटनसारख्या देशाने हा निर्णय घेतल्याचे लोकांमधून स्वागत केले जात आहे. आता जपाननेही असाच निर्णय घेतला आहे.

2030 च्या दशकाच्या मध्यात जपान देखील ब्रिटनच्या मार्गाने जात हाइब्रिड किंवा इलेक्ट्रिक वाहनांना प्रोत्साहन देण्यासाठी पेट्रोल इंजिन कारची विक्री थांबवनार आहे. पब्लिक ब्रॉडकास्टर NHK च्या अहवालात याविषयी माहिती देण्यात आली आहे. पंतप्रधान योशिहिदा सुगा यांनी ऑक्टोबरमध्ये सांगितले होते की 2050 पर्यंत जपानमध्ये कार्बन उत्सर्जन शून्यावर आणले जाईल आणि पुढच्या काही आठवड्यांत पेट्रोल इंजिन असलेल्या कारवर बंदी घालण्याची अंतिम मुदत निश्चित करण्यासाठी देशाला दुसरा जी 7 बनविला जाईल.

सरकारचे मुख्य प्रवक्ते Katsunobu Kato यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, जपानचे उद्योग मंत्रालय वर्षाच्या अखेरीस या संदर्भात एक योजना तयार करेल. कमी कार्बन उत्सर्जनावर सरकारच्या हस्तक्षेपामुळे कार उत्पादकांमधील इलेक्ट्रिक कार आणि हायब्रिड पेट्रोल इलेक्ट्रिक वाहने बनविण्याच्या तंत्रज्ञानाची शर्यत वाढत आहे. जपानी ऑटोमोबाईल कंपन्या, विशेषत: टोयोटा मोटर कॉर्पोरेशनसारख्या मोठ्या कंपन्या चांगल्या संशोधन आणि विकास साधनांसह इलेक्ट्रिक वाहन तंत्रज्ञानाचा वापर करतात.

सर्वात आधी ब्रिटन घेतला आहे निर्णय, वाचा काय आहे ब्रिटन सरकारच्या ग्रीन प्लान्समध्ये :-

ब्रिटन सरकारच्या ग्रीन प्लान्समध्ये हाइड्रोजन एनर्जी व कार्बन कैप्चर टेक्नोलॉजीचा समावेश आहे. या व्यतिरिक्त, 2030 पासून प्रत्येक ब्रिटन घराला वीजपुरवठा करण्यासाठी पुरेशी पवन ऊर्जा निर्मितीची महत्वाकांक्षा आणि अणुऊर्जा प्रकल्पांच्या न्यू जनरेशनचा देखील समावेश आहे. युरोपी युनियनमध्ये बाहेर पडल्यावर पर्यावरणपूरक विकासाला वाव देण्याचा पंतप्रधान जॉनसन यांचा प्रयत्न आहे. याशिवाय मध्य आणि उत्तर इंग्लंडमधील संघर्षशील औद्योगिक क्षेत्रातही नवीन नोकर्‍या आणण्याचा त्यांचा प्रयत्न आहे.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here