क्रेडिट कार्ड बिलिंग सायकलचे गणित घ्या समजून; ‘असा’ होईल फायदा

आर्थिक नियोजनासाठी क्रेडिट कार्ड बिलिंग सायकल समजणे महत्वाचे आहे. एकदा आपल्याला कार्डचे बिलिंग सायकल समजले की आपण ते आपल्या फायद्यासाठी वापरू शकाल.

अर्जुनने नुकतीच कमाई सुरू केली आहे. तो एक फॅशन डिझायनर आहे. स्टुडिओ तयार करण्यासाठी, त्याने आपल्या नवीन क्रेडिट कार्ड वापरून काही मोठ्या खरेदी केल्या आहेत. त्यांचा बुटीक सजवण्यासाठी त्यांनी क्रेडिट कार्ड सुविधेतून फर्निचर, लाईटिंग इत्यादी वस्तू खरेदी केल्या आहेत. तथापि, क्रेडिट कार्ड ते कसे कार्य करते याबद्दल तांत्रिक बाबी त्याला समजत नाहीत. दरमहा मिनिमम बैलेंस रक्कम दिली तरी ही रक्कम वाढेल अशी भीती अर्जुनला वाटत आहे. क्रेडिट कार्ड्सचे कार्य करण्याचे गणित त्याला समजून घ्यायचे आहे जेणेकरुन तो पैशाचे योग्य व्यवस्थापन करू शकेल.

बिलिंग सायकल हा तो कालावधी असतो ज्यासाठी क्रेडिट कार्ड बिल तयार केले जाते. जर अर्जुनचे क्रेडिट कार्ड स्टेटमेंट दर महिन्याच्या 10 तारखेला जनरेट  झाले तर त्याचे बिलिंग सायकल मागील महिन्याच्या 11 तारखेपासून सुरू होईल आणि चालू महिन्याच्या 10 तारखेपर्यंत चालू राहील. बिलिंग सायकलचा वास्तविक कालावधी किती आहे हे आपण आपल्या बँकेकडे तपासावे. कारण ते 27 दिवस ते 31 दिवसांदरम्यान असते.

क्रेडिट कार्ड ज्या दिवशी सक्रिय होते त्या दिवसापासून बिलिंग सायकल सुरू होते. याची सुरूवात काही अपफ्रंट फीसच्या शिल्लक पासून होते जी कार्डावर अवलंबून असते. त्या दिवसापासून क्रेडिट कार्डवरील सर्व व्यवहार क्रेडिट कार्ड बिलामध्ये जोडले जातात. जर या क्रेडिट कार्डमध्ये कोणतीही रक्कम परत दिली गेली तर ती बिलातून कमी होते आणि अंतिम बिल तयार होते.

अशा पेमेंटमध्ये फ्यूल सरचार्ज सूट, रोख रक्कम किंवा पेबॅक समाविष्ट असू शकते. बिलिंग सायकल नंतर केलेला कोणताही व्यवहार पुढील स्‍टेटमेंटवर  दिसून येईल. वरील उदाहरणात, जर अर्जुन महिन्याच्या 12 व्या दिवशी व्यवहार करत असेल तर पुढील बिलमध्ये ते दिसून येतील आणि त्या देयकासाठी त्यांना अधिक वेळ मिळेल.

क्रेडिट कार्डवरील देय तारखेपूर्वी आपण क्रेडिट कार्डवर मिनिमम पेमेंट रक्कम दिली जाते जेणेकरून आपले क्रेडिट कार्ड खाते टिकवून ठेवले जाईल. तथापि, अर्जुनला हे माहित असले पाहिजे की किमान देयके देण्यापासून उरलेल्या रकमेवर बँका व्याज लावतात. हे व्याज 48 टक्क्यांपर्यंत असू शकते. याचा अर्थ असा की क्रेडिट कार्ड बिल रिपेमेंट  करण्यास कित्येक महिने लागू शकतात.

संपादन : स्वप्नील पवार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here