क्रूड फायरः म्हणून पुन्हा मोठ्या प्रमाणात वाढणार पेट्रोल-डिझेलसह ‘या’ गोष्टींचे भाव; 20 वर्षात तीसर्‍यांदा होतोय ‘हा’ प्रकार, वाचा काय आहे कारण

मुंबई :

आंतरराष्ट्रीय बाजारात क्रूडच्या किंमतींमध्ये जोरदार वाढ झाली आहे. नोव्हेंबर महिना रेकॉर्ड ब्रेकिंग ठरला आहे. या कालावधीत क्रूडची किंमत गेल्या 20 वर्षात तिसर्‍या क्रमांकाची झाली आहे. नोव्हेंबरमध्ये ब्रेंट क्रूड 23 टक्क्यांनी महागला आहे, तर WTI क्रूडमध्ये 26 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे.

गेल्या 20 वर्षात हे भाव पहिल्या 2 वेळापेक्षा अधिक मंथली गेन झाले आहे. लॉकडाउन हटविल्यामुळे आता जगभरात अर्थव्यवस्थेला वेग आला आहे. त्यामुळे क्रूडची मागणीही अचानक वाढली आहे. कोरोनाची लस लवकरच बाजारात येण्याच्या आशेने क्रूडचा वापर वाढला आहे. क्रूडमधील ही तेजी कायम असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे. क्रूड अल्प कालावधीत 50 डॉलरच्या पुढे जाईल.

नोव्हेंबरमध्ये ब्रेंट क्रूड 23 टक्क्यांनी महागला आहे. या काळात क्रूडचे दर प्रति बॅरल 38 डॉलर वरुन 47.59 डॉलरवर बंद झाले. नोव्हेंबरमध्ये क्रूडनेही 48 डॉलर ओलांडले आहेत. तथापि, यावर्षी आतापर्यंत जानेवारीच्या किंमतीपेक्षा क्रूड 22.47 टक्के कमकुवत आहे.

लॉकडाऊन उघडण्याबरोबरच अर्थव्यवस्थाही उघडत आहे. त्याच वेळी, कोरोना लसमुळे बाजारातील अपेक्षा वाढल्या आहेत. आता बाजारात पेंडिंग असलेल्या ऑर्डर देखील वाढल्या आहेत. यामुळे क्रूडची आंतरराष्ट्रीय मागणी वाढली आहे. दुसरीकडे, ओपेक आणि सहयोगी देश क्रूडचे दर कमी होऊ नयेत म्हणून उत्पादन कपातीसारखे उपाय करीत आहेत.

जर क्रूड उच्च किंमतीवर राहिले तर भारताला क्रूड खरेदी करण्यासाठी जास्त पैसे खर्च करावे लागतील. यामुळे भारतीय हातात असणारे क्रूड देखील महाग होईल. ज्यामुळे पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमतींमध्ये आणखी वाढ होईल. भारतात आधीपासूनच पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती जास्त आहेत. देशाच्या बर्‍याच भागात पेट्रोलने प्रतिलिटर 90 रुपये ओलांडले आहेत. पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमतीतील वाढीचा परिणाम थेट वाहतुकीवर होतो. त्याची किंमत जास्त आहे, ज्यामुळे जीवनावश्यक वस्तूंच्या किंमती वाढतात.

एकूणच काय टीआर या सगळ्याचा थेट परिणाम आपल्याला लागणार्‍या जीवनावश्यक वस्तूंवर होऊन त्यांच्याही किमती वाढतील. ज्या कंपन्या क्रूडचा वापर कच्चा माल म्हणून करतात त्यांची उत्पादने तयार करतात तेव्हा त्यांच्या उत्पादनांच्या किंमती वाढतील. उदाहरणार्थ पेंट कंपन्या, टायर कंपन्या यांच्याही दरात वाढ होईल.   

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी  

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here