वॉरन बफे, लिंचला फॉलो करणे ही होती शंकर शर्मांची सर्वात मोठी चूक; वाचा, नेमकं काय म्हणालेत शर्मा

दिल्ली :

शेअर बाजारातील अनेक नवी-जुनी गुंतवणूकदार मंडळी वॉरेन बफे आणि पीटर लिंच यासारख्या दिग्गजांनी तयार केलेल्या तत्त्वांवर डोळेझाक करताना दिसत असतात. तर दुसर्‍या बाजूला शंकर शर्मा यांनी म्हटले आहे की, या जगप्रसिद्ध आणि प्रसिद्ध व्यक्तिमत्त्वांच्या पावलावर पाऊल ठेवणे ही त्यांच्या जीवनातील सर्वात मोठी चूक होती.

एका परिषदेत शर्मा म्हणाले, मला जर कोणी आणखी 25 वर्षे दिली तर मी त्या वर्षांमध्ये गुंतवणूकीत पुन्हा तीच चूक करणार नाही. 25 वर्षे मी एकच चूक करत होतो.  सर्वात मोठी चूक बफे, लिंच किंवा फिलिप फिशर या लोकांचे गोष्टी ऐकणे किंवा त्यांना फॉलो करणे ही होती. कारण त्यांनी आम्हाला कोणतीही पद्धत/आयडिया दिली नाही.

ते म्हणाले की, या महान गुंतवणूकदारांनी गुंतवणूकदारांना गुंतवणूकीचे वैयक्तिक मत दिले. जे कधीच व्यवसाय किंवा कंपनीला गृहीत धरून व्यापक नव्हते. बफे यांनी लोकांना परवडणा किंमतीवर चांगल्या व्यवसायाने काही कंपन्या विकत घेण्याचा सल्ला दिला होता पण सध्याच्या काळात ग्रोथ देणार्‍या कंपन्या, विशेषत: तंत्रज्ञान क्षेत्रातील होत्या. सध्या या कंपन्यांना खूप महागड्या किंमती मिळत आहेत. बफे यांच्या तत्वामुळे गुंतवणूकदारांना या क्षेत्राचा फार फायदा घेता आला नाही.

फर्स्ट ग्लोबलचे संस्थापक म्हणाले, माझे म्हणणे हे आहे की आपण त्यांच्यासारखे करू नये. खरंतर आपण त्याउलट केले पाहिजे. आपण जे करत आहोत त्यासाठी आपल्याकडे सखोल विश्लेषण असावे. अशा प्रकारे आपण बरेच काही शिकू शिकता.

संपादन : स्वप्नील पवार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here