धक्कादायक : अवघ्या १०० रुपयात विकली जात आहे आपल्या आधार-पॅन कार्ड संबंधित माहिती; वाचा संपूर्ण प्रकरण थोडक्यात

दिल्ली :

आपण कर्ज किंवा क्रेडिट कार्ड घेण्यासाठी कोणाला आपला आधार आणि पॅन कार्ड दिले तर आता आपण सावधगिरी बाळगण्याची गरज आहे. लुधियाना पोलिसांनी एका टोळीला अटक केली आहे, जे आधार किंवा लोकांच्या पॅनशी संबंधित माहिती उघडपणे विकत आहे. आपले आधार आणि पॅन कार्ड कर्ज किंवा क्रेडिट कार्डसाठी वापरली जातात, त्यावेळी मिळणारी माहिती सायबर गुन्हेगाराला देखील विकली जाते. लुधियाना पोलिसांनी नुकताच अशाच एका टोळीला अटक केली आहे. पोलिसांना या टोळीची माहिती मिळाली आहे, या टोळ्यांकडून लोकांच्या आधार-पॅनशी संबंधित माहिती सायबर गुन्हेगारांना अवघ्या 100 रुपयांत विकली जात आहे.

लुधियाना पोलिसांनी या टोळीतील आठ सदस्यांना अटक केली आहे. त्यांच्याकडून पोलिसांना सुमारे सहा लाख रुपये, ११ मोबाइल, ४५ पॅन, तीन क्रेडिट कार्ड, सहा मेमरी कार्ड, दोन लॅपटॉप, ११ स्कॅनरसह ११ डेबिट कार्ड जप्त केले आहेत. आधार-पॅनच्या मदतीने या टोळीतील लोक बँकेतून चुकीच्या पद्धतीने कर्जही मिळवत होते.

लोकांचा पॅन आणि आधारचा गैरवापर करण्याबरोबरच सायबर गुन्हेगार इतर टोळीतील लोकांना योग्य माहितीची विक्री करीत असत. यानंतर ही कागदपत्रे कर्जासाठी ऑनलाईन अर्ज करण्यात आली. यासह, बँक खातीही उघडली गेली, ज्यामध्ये फसवणूक केल्यावर प्राप्त झालेली रक्कम मागविली गेली. अनेक ऑनलाइन कर्ज देणारी कंपन्या जास्त पडताळणीशिवाय कर्ज देतात. नवीन सिमकार्ड घेऊन हे आतलं सायबर गुन्हेगार कॅशबॅक वगैरेचा फायदा घेत असत.

चुकीच्या आधार-पॅनची माहिती देऊन उघडलेल्या बँक खात्यात फसवणूक केलेली रक्कम जमा करण्यात आली. अशी 100 बँक खाती उघडली गेली. इन्स्टंट बँक खाते उघडण्याची प्रक्रिया सुलभ आहे तसेच ताबडतोब दुसर्‍या खात्यात पैसे पाठवले जाऊ शकतात हे गुन्हेगारांना माहित होते.

लुधियाना येथे अटक करण्यात आलेले सायबर गुन्हेगार इतके लबाड होते की ते पंजाबमधील लोकांचा आधार आणि पॅन उत्तराखंडच्या गुन्हेगारांना विकत असत, तर ते स्वत: सायबर फसवणूक करण्यासाठी उत्तर प्रदेश, झारखंड, उत्तराखंड आणि पश्चिम बंगालमधील लोकांचा आयडी वापरत असत. या टोळीत सामील झालेले बहुतेक लोक सिम कार्ड स्टोअरमध्ये किंवा मोबाईल स्टोअरमध्ये काम करायचे एवढेच नाही तर त्यांचे संबंध अनेक बँक कर्मचार्‍यांशी आहेत, असेही समजत आहे.  

संपादन : स्वप्नील पवार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here