जुलै 2021 पर्यंत 25 कोटींना दिली जाणार कोरोनाची लस; वाचा, कसा आहे सरकारचा प्लान

दिल्ली :

केंद्र सरकारने देशात कोरोना विषाणूपासून बचाव करण्यासाठी लसीकरणाच्या तयारीला वेग दिला आहे. नुकतेच आरोग्यमंत्री हर्षवर्धन यांनी एक विधान केले होते की जुलै 2021 पर्यंत देशातील सुमारे 25 कोटी लोकांना कोरोना लसीद्वारे लसीकरण केले जाईल. २ दिवसांपूर्वी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी कोरोना परिस्थितीबाबत विविध राज्यांच्या मुख्यमंत्र्यांसमवेत बैठकही घेतली.

त्यावेळी त्यांनी म्हटले होते की लसीकरण तयार करत असताना कोल्ड स्टोरेज क्षमता वाढविण्यावर राज्यांनी काम केले पाहिजे. ते राज्य, जिल्हा आणि अगदी ब्लॉक स्तरावर कार्यदल स्थापन करण्याविषयीही त्यांनी भाष्य केले होते. या सर्व बाबींवरून हे स्पष्ट आहे की आता लवकरच देशाला ही लस मिळणार आहे.

रॉयटर्सच्या म्हणण्यानुसार केंद्रीय आरोग्यमंत्री हर्षवर्धन म्हणाले होते की, जुलैच्या अखेरीस 20-25 कोटी लोकांना लसीकरण करण्याचे लक्ष्य आहे. ते म्हणाले होते की इंडियन काउन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (आयसीएमआर) आणि खासगी कंपनी भारत बायोटेक देशातील कोरोना लस कोव्हॅक्सिन विकसित करीत आहेत, ही फेब्रुवारी किंवा मार्चपर्यंत बाजारात येण्याची शक्यता आहे. लसीच्या तिसर्‍या व अंतिम टप्प्यातील चाचणी सुरू आहे.

कोरोनाची लस प्रथम उच्च जोखमीसाठी उपलब्ध करुन देण्याची केंद्र सरकारची योजना आहे. सरकारच्या म्हणण्यानुसार ज्यांना जास्त धोका आहे अशा लोकांपर्यंत ही लस प्रथम दिली जाईल. यामध्ये विशेषत: वृद्ध किंवा गंभीरपणे काही आजाराने ग्रस्त लोकांचा समावेश आहे. या व्यतिरिक्त कोरोना योद्धेसुद्धा प्राधान्याने आहेत.

देशांतर्गत लस व्यतिरिक्त सरकार मोठ्या प्रमाणात लस आयात करण्याची योजना आखत आहे. दीडशे कोटीहून अधिक डोस खरेदी करण्यासाठी भारताने अ‍ॅडव्हान्स बुकिंग केली आहे. वॉल स्ट्रीट जर्नलच्या अहवालानुसार लस खरेदीचे सौदे सर्वाधिक असलेल्या देशांमध्ये भारत तिसर्‍या क्रमांकावर आहे. अमेरिका पहिल्या क्रमांकावर आहे तर युरोपियन युनियन दुसर्‍या क्रमांकावर आहे.

प्रत्येकाला योग्य वेळी लसीकरणाचा लाभ मिळावा यासाठी खालच्यापासून ते वरच्या पातळीवर काम करणारी समिती गठित करण्यास पंतप्रधान मोदींनी राज्य सरकारांना सांगितले आहे. वितरण रणनीतीवर त्यांनी राज्यांना एकत्र काम करण्यास सांगितले आहे. केंद्र सरकारने राज्यांना राज्य, जिल्हा आणि ब्लॉक स्तरावर लसीकरणासाठी टास्क फोर्स तयार करण्यास सांगितले आहे. याशिवाय कोल्ड स्टोरेज क्षमता वाढविण्यावर काम करण्याचे राज्यांना सांगण्यात आले आहे जेणेकरुन लस अधिक चांगली राखता येईल.  

संपादन : स्वप्नील पवार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here