म्हणून TRAI ने केली मोठी कारवाई; बीएसएनएल, जिओ, एअरटेल सारख्या कंपन्यांना कोट्यावधींचा भुर्दंड

दिल्ली :

टेलिकॉम रेगुलेटर भारतीय दूरसंचार विनियामक प्राधिकरणने (ट्राय) दूरसंचार कंपन्यांना नको असलेले कॉल व्यवसाय कॉल थांबवले नाहीत म्हणून मोठा दंड आकारला आहे. एअरटेल, जिओ, बीएएसएनएल आणि व्होडाफोनला 34 हजार ते 30 कोटींचा दंड ठोठावला असल्याची माहिती ट्रायने दिल्ली उच्च न्यायालयात दिली आहे. एप्रिल-जून 2020 मध्ये नेटवर्कवर नको असलेले कॉल थांबवू नयेत म्हणून हा दंड ठोठावण्यात आला. दंडाची एकूण रक्कम 35 कोटी रुपये आहे.

मुख्य न्यायाधीश डी.एन. पटेल आणि न्यायमूर्ती प्रितीक जालान यांच्या खंडपीठाने या प्रकरणात कारवाई करण्यासाठी आठ आठवड्यांचा अवधी दिला होता. राज्य संचालित भारत संचार निगम लिमिटेडला (बीएसएनएल) सर्वात जास्त म्हणजे 30 करोड़ रुपयांचा दंड ठोठावण्यात आला आहे. याशिवाय प्रक्रिया संहिता न पाळल्याबद्दल 10 लाख रुपये दंड ठोठावण्यात आला आहे. त्याचप्रमाणे एअरटेल, व्होडाफोन, क्वाड्रंट टेलीवेंचर्स आणि रिलायन्स जिओवर 1.33 करोड़ रुपये, 1.82 करोड़ रुपये, 1.41 करोड़ रुपये आणि 14.99 लाख रुपयांचा आर्थिक दंड आकारण्यात आला आहे.

या व्यतिरिक्त महानगर टेलिकॉम कॉर्पोरेशन लिमिटेडला 1.73 लाख रुपये, टाटा टेलिसर्व्हिसेस लिमिटेडला 15.01 लाख रुपये आणि व्ही-कॉन मोबाइल एंड इन्फ्रा प्रायव्हेट लिमिटेडला 34,000 रुपये दंड ठोठावण्यात आला आहे. ट्रायने सांगितले की या संदर्भातील एक आदेश 23 नोव्हेंबरला पाठविण्यात आला आहे. दूरसंचार कंपन्यांना हा दंड ऑर्डरच्या तारखेपासून 20 दिवसांच्या आत भरावा लागेल. या प्रकरणात कारवाई करण्यासाठी दिलेल्या वेळेत अपयशी ठरल्यामुळे दंडात्मक कारवाई करण्याचा इशाराही न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने दिला होता. वन97 कम्युनिकेशंस लिमिटेडने केलेल्या याचिकेच्या सुनावणी दरम्यान कोर्टाचे हे निर्देश आले आहेत. ज्यानंतर ही कारवाई झाली.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here