घर खरेदी करण्यापूर्वी रियल इस्टेट कंपन्यांच्या ऑफरमधील बारकावे घ्या समजून; होईल मोठा फायदा

मुंबई :

सध्या रियल इस्टेट क्षेत्रातील कंपन्या फक्त घर देत नाहीत तर घरासह विविध ऑफर्सही देतात. बऱ्याचदा या ऑफर्स घराशी निगडीत असतात. उदारणार्थ फर्निचर, किचनमधील साहित्य, AC अशा आणि इतर वस्तू फ्री दिल्या जातात. किंवा घर खरेदी करताना स्‍टैंप ड्यूटी, रजिस्‍ट्रेशन चार्ज, जीएसटी यावरही सूट दिलेली असते. आज आम्ही आपल्याला घर खरेदी करताना कुठल्या गोष्टी बारकाईने लक्षात घ्याव्यात, हे सांगणार आहोत.

आजकाल बिल्डर घरे खरेदीसाठी सर्व प्रकारच्या ऑफर देत आहेत. एनरॉक प्रॉपर्टी कन्सल्टंट्सचे अनुज पुरी यांनी सांगितले की, तुम्ही प्रॉपर्टीच्या किंमतीत काहीतरी भर घालणारी किंवा खरेदीची किंमत कमी करणार्‍या ऑफर्सवर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे. मुद्रांक शुल्क, नोंदणी शुल्क, जीएसटीवरील सूट या ऑफर थेट बचत करतात. फुकट कार पार्किंग, फ्लोर राइज चार्जमध्ये सवलत इत्यादी पासूनही बरीच बचत होऊ शकते.

याशिवाय बिल्डर्स मॉड्यूलर किचेन, वातानुकूलन, फर्निचर इत्यादी ऑफरदेखील देत आहेत. मात्र केवळ काही लोकांनाच याचा फायदा होईल. कारण अनेक लोकांकडे या वस्तू आधीच असतात. किंवा बिल्डर ज्या दर्जाची आणि ब्रँडची ऑफर देत आहे तो आपल्या आवडीचा नसू शकतो. अशा परिस्थितीत ज्या गोष्टी आपल्या आवडीच्या नसतील त्याची किंमत कमी करण्यास सांगा.

त्याचप्रमाणे मोटारी, सोन्याचे नाणी, सुट्ट्या यासारख्या ऑफरसुद्धा काही लोकांच्या उपयोगात येऊ शकतात. तसेच बुकिंग केल्यानंतर ताबा देईपर्यंत तुमच्या घराचे भाडे देणाऱ्या स्कीम्ससुद्धा आहेत. मात्र याचा फायदा फक्त भाड्याने राहणाऱ्या लोकांना होतो.

कमी पैसे देऊन बुकिंग करणे (उदा. 5%, 10%) आणि ताबावरील ताळेबंद अशा फ्लेक्सिबल पेमेंट पर्यायांमध्ये अधिक काळजी घ्या. हे तेव्हाच ठीक आहे जेव्हा बिल्डर निधी एजन्सीऐवजी थेट ऑफर देत असेल. कमी व्याज गृह कर्ज, पुढील काही वर्षांसाठी ईएमआय नसलेली अशा ऑफर देखील आता सामान्य आहेत.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here