Apple ला झटका : द्यावा लागणार 838.95 कोटी रुपयांचा दंड; ‘हे’ आहेत गंभीर आरोप

दिल्ली :

Appleला मोठा झटका बसला आहे. या मोठ्या प्रकरणामुळे Appleबाबत काही प्रश्ननिर्माण झाले आहेत. Appleला 11.3 करोड़ डॉलर्स (838.95 कोटी रुपये) दंड करण्यात आला आहे. हा दंड अमेरिकेची 33 राज्ये आणि कोलंबिया जिल्ह्याच्या आरोपावरून लावण्यात आलेला आहे. रॉयटर्सच्या म्हणण्यानुसार, कंपनीने बॅटरीशी संबंधित समस्या लपविण्यासाठी जुन्या आईफोन्स स्लोडाउन केले, ज्यामुळे वापरकर्ते हे नवीन आयफोन खरेदी करतील.

Appleने चिपची गती दाबण्यासाठी आयफोन 6, 7 आणि एसई च्या मॉडेल्सना शांततेने 2016 मध्ये अपडेट केले ज्यामुळे चीपचा स्पीड कमी होईल आणि डिव्हाइसच्या बॅटरी फोनच्या प्रोसेसरला पॉवर वाढ पाठवणार नाही, अशी माहिती अधिकाऱ्यांनी दिली.

Statesने दिलेल्या तर्कानुसार Appleने फसवणूक केली आहे. त्यांनी बॅटरी बदलली किंवा सदर प्रकरणाचा खुलासा द्यायला पाहिजे होता. अ‍ॅरिझोना कोर्टाने दाखल केलेल्या अहवालानुसार पावर शटऑफमुळे कोट्यावधी वापरकर्त्यांचे नुकसान झाले. अ‍ॅरिझोना अटर्नी जनरल मार्क ब्रनोविच यांनी एका मुलाखतीत सांगितले की कंपन्या फसव्या असू शकत नाहीत आणि गोष्टी लपवू शकत नाहीत.

Appleने आपली चूक स्वीकारण्यास नकार दिला आहे आणि या प्रकरणावर कुठलीही प्रतिक्रिया दिलेली नाही. पुढील तीन वर्षांसाठी Appleने आपल्या वेबसाइटवर आयफोन पॉवर मैनेजमेंट, सॉफ्टवेअर अपडेट नोट्स आणि आयफोन सेटिंग्जबद्दल योग्य माहिती देण्याचे मान्य केले आहे. अ‍ॅरिझोना म्हणाले की Appleचे सध्याचे पर्याय पुरेसे आहेत. राज्यांशी समझोता करण्यास कोर्टाची मान्यता अद्याप मिळालेली नाही.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here