अबबब… एप्रिल ते ऑक्टोबर कालावधीत सोन्याच्या आयातीमध्ये झाली ‘एवढी’ घट; वाचा, काय आहे कारण

मुंबई :

चालू आर्थिक वर्षात एप्रिल ते ऑक्टोबर या काळात सोन्याच्या आयातीमध्ये मोठी घट झाली आहे. यावेळी 9.28 अब्ज डॉलर्स किंमतीची सोन्याची आयात करण्यात आली. मागील आर्थिक वर्षाच्या याच कालावधीपेक्षा हे 47.42 टक्के कमी आहे. वाणिज्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीवरून ही माहिती घेण्यात आली आहे.

चालू खात्यातील तूट (कैड) वर सोन्याच्या आयातीचा परिणाम होतो. कोरोना या साथीच्या रोगामुळे सोन्याच्या मागणीत मोठी कपात झाली असून त्यामुळे सोन्याच्या आयातीमध्येही मोठी घट झाली आहे. गेल्या आर्थिक वर्षात याच काळात सोन्याची आयात 17.64 अब्ज डॉलर्स होती. ऑक्टोबरमध्ये सोन्याच्या आयातीमध्ये 36 टक्के वाढ झाली आहे.

एप्रिल ते ऑक्टोबर दरम्यान चांदीची आयातही 64.65 टक्क्यांनी घसरून 74.2 करोड़ डॉलर्सवर गेली. सोन्या-चांदीच्या आयातीमध्ये घट झाल्यामुळे देशाची व्यापारातही तूट आली आहे. आयात आणि निर्यातीत असणारे अंतर व्यापार तूट म्हणवले जाते. भारत दरवर्षी 800 ते 900 टन सोन्याची आयात करतो. चालू आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या सात महिन्यांत, रत्ने व दागिन्यांची निर्यात 49.5 टक्क्यांनी घसरून 11.61 अब्ज डॉलरवर गेली.

एप्रिल-ऑक्टोबरमध्ये व्यापार तूट घसरून ती 32.16 अरब डॉलरवर गेली आहे, जी मागील आर्थिक वर्षातील याच काळात 100.67 अरब डॉलर  होती. भारत सोन्याची सर्वात मोठी आयात करणारा देश आहे. दागिन्यांच्या उद्योगाच्या मागणीची पूर्तता करण्यासाठी मुख्यतः सोन्याची आयात केली जाते.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here