येत्या आठवड्यात कोरोना लस स्पुतनिक -5 ची पहिली खेप ‘या’ शहरात पोहोचण्याची शक्यता; वाचा, करारानुसार भारताला मिळणार किती लस

कानपूर :

कोरोनाच्या लस स्पुतनिक -5 ची पहिली खेप पुढील आठवड्यात कानपूरच्या गणेश शंकर विद्यार्थी मेडिकल कॉलेजमध्ये पोहोचण्याची शक्यता आहे. रशियाने ही लस तयार केली आहे. अधिकृत माहितीनुसार, मानवी क्लिनिकल चाचण्यांचा दुसरा व तिसरा टप्पा डॉ. रेड्डी लॅबोरेटरीज ऑफ ड्रग कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (डीसीजीआय) कडून मंजूर झाल्यानंतर घेण्यात येईल.

पुढील आठवड्यापासून या लसीची चाचणी सुरू होईल, यासाठी 180 हून अधिक स्वयंसेवकांनी नोंदणी केली असल्याचेही महाविद्यालयाचे प्राचार्य आर.बी. कमल यांनी सांगितले. पुढे बोलताना त्यांनी स्पष्ट केले की, संशोधन प्रमुख डॉ. सौरभ अग्रवाल लस डोस निश्चित करतील. संबंधित व्यक्तीला एक डोस दिल्यानंतर पुढील डोस द्यायचा की नाही याचा निर्णय घेतला जाईल. एकच डोस दिल्यानंतर स्वयंसेवकांचे परीक्षण केले जाईल.

कमल यांनी सांगितले की, स्वयंसेवकांवर केलेल्या चाचणीच्या आकडेवारीच्या आधारे ही लस यशस्वी होत आहे की नाही याचा निर्णय घेतला जाईल. लस एकदा किंवा दोन वेळा लागू केल्यानंतर त्याचा परिणाम सात महिन्यांपर्यंत होईल. एक महिन्यापर्यंत लसीचा परिणाम पाहिल्यानंतर अधिका त्याचा निकाल पाठविण्यात येईल आणि त्यानुसार पुढील निर्णय घेण्यात येईल.

महाविद्यालयाच्या नीतिशास्त्र समितीनेही परीक्षेस परवानगी दिली आहे. ही लस उणे 20 अंश सेल्सिअस ते वजा 70 अंश सेल्सिअस तापमानात ठेवली जाईल. सप्टेंबर २०२० मध्ये, डॉ. रेड्डीज आणि आरडीआयएफ यांच्यात स्पुतनिक-5 लसच्या क्लिनिकल चाचण्या आणि भारतात त्याचे वितरण यासाठी करार झाला. करारानुसार रशियाला स्पुतनिक -5 चे 100 दशलक्ष डोस भारताला द्यायचे आहेत.

संपादन : विनोदकुमार सूर्यवंशी

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here