म्हणून आता कमी होणार फ्लॅटच्या किमती; वाचा, काय आहे कारण

मुंबई :

गुरुवारी केंद्र सरकारने आत्मनिर्भर भारत 3.0.ची घोषणा केली. रिअल इस्टेटसाठीही यात मोठ्या घोषणा आहेत. रिअल इस्टेट उद्योगाच्या म्हणण्याप्रमाणे, इनकम टॅक्सच्या नियमांमधील दिलासादायक कारभारामुळे फ्लॅटच्या किंमतीत घट होऊ शकते. सरकारच्या या निर्णयाचे रिअल इस्टेट उद्योगाने स्वागत केले आहे.  

रिअल इस्टेट उद्योगाच्या म्हणण्याप्रमाणे आयकर नियमात दिलासा मिळाल्यानंतर रोखीच्या संकटाला सामोरे जाणा्या कंपन्या विकल्या नसलेल्या घरांच्या किंमती कमी करू शकतात. पुढे त्यांनी असेही सांगितले की, या व्यवसायात असलेले सगळ्याच कंपन्या घरांच्या किंमती कमी करणार नाहीत कारण काही कंपन्या आधीच कमी नफ्यात काम करत आहेत. त्यांनी आधीच घरांच्या किमती कमी केलेल्या आहेत.

रिअल इस्टेट क्षेत्राला चालना देण्यासाठी अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण यांनी गुरुवारी मोठ्या घोषणा केल्या. सरकारने आयकर नियमात शिथिलता दर्शविली आहे. निवासी रिअल इस्टेट क्षेत्राला चालना देण्यासाठी स्टाम्प शुल्क सर्किलच्या दर मूल्यापेक्षा 20 टक्के कमी विक्री केली जाईल. सध्या हा फरक 10 टक्क्यांपर्यंत ठेवण्याची परवानगी आहे. सरकारने दिलेली नवीन सूट जून 2021 पर्यंत लागू होईल.

विक्री न झालेली घरे विकण्यात मदत करणे हे सरकारचे उद्दीष्ट आहे. अशा रिक्त घरांची संख्या 7-8 शहरांमध्ये सुमारे सात लाख आहे. रिअल इस्टेट कंपन्यांच्या संघटनांचे संघटन क्रेडाईचे राष्ट्रीय अध्यक्ष जे शाह म्हणाले, आम्हाला असे वाटत नाही की यामुळे घरांच्या किंमती पूर्णपणे कमी होतील. किंमती पूर्वीपेक्षा कमी आहेत आणि मार्जिन देखील कमी आहेत. परंतु ज्या कंपन्यांना रोख समस्येचा सामना करावा लागला आहे, ते प्राप्तिकराच्या सवलतीमुळे किंमती कमी करू शकतात आणि रिक्त घरे काढून टाकू शकतात.

संपादन : स्वप्नील पवार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here